Họ và tên:Phạm Ngọc Luân
Địa chỉ:
Ngày hỏi:4/3/2017 12:57:28 AM
Tiêu đề:Cấp lại Chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước
Lĩnh vực:Công an tỉnh
Nội dung câu hỏi: Chào Quý cơ quan,
Chứng minh thư nhân dân của tôi cấp năm 1999. Hiện tại tôi muốn chuyển sang thẻ căn cước thì phải làm những thủ tục gì. Tôi có thể làm ở xã nơi tôi sinh sống hay không? Nếu làm lại CMND ở Huyện Gia Lộc thì công an huyện gia lộc có làm việc thứ 7 không?
Mong quý cơ quan phản hồi sớm giúp tôi.

Trân Trọng,
Phạm Ngọc Luân

Câu trả lời:

1.  Trước hết CMND của bạn được cấp năm 1999 đến nay đã quá hạn sử dụng 3 năm, vi phạm điểm b, khoản 1, Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, phòng chống tệ nạn xã hội, phòng cháy chữa cháy, phòng chống bạo lực gia đình.

2.  Để cấp mới CCCD bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:

- Sổ hộ khẩu

- CMND cũ (bản gốc)

3.Nếu bạn làm thẻ căn cước tại phòng cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (106 Nguyễn Lương Bằng, Tp Hải Dương) thời gian làm việc: từ t2 đến t7 trong giờ hành chính không kể ngày lễ, tết.

Trường hợp bạn làm thủ tục tại Công an huyện Gia Lộc thì bạn liên hệ với số điện thoại của đội cảnh sát quản lý hành chính: 03203.718.998 để biết thời gian tiếp, giải quyết thủ tục hành chính cấp CCCD trong tuần.